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TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI JUU YA MRADI WA MAJI WA 

NTOMOKO KWA KATIBU MKUU 

Ndugu Mgeni Rasmi Napenda kuchukua nafasi hii, kuwakaribisha wageni waalikwa wote hapa 

Kondoa kushuhudia uwekwaji wa saini kwenye mradi huu wa maji wa Ntomoko.  

Ndugu Mgeni Rasmi 

 Utangulizi 

 Mradi wa maji wa Ntomoko ulibuniwa mwaka 1971 na kuanza kujengwa mwaka huo na 

ulikamilika mwaka 1973. Ulibuniwa kwa ajili ya kutoa huduma ya maji kwenye vijiji 17. Vijiji 

hivyo ni Makirinya, Kirere cha Ng’ombe, Kinkima, Churuku, Mtakuja, Hamai, Songolo, 

Chandama, Mapango, Itolwa, Mlongia, Goima, Igunga, Jenjeluse, Jinjo, Lusangi na Jangalo. 

Katika jitihada za kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji kwenye vijiji vya mradi wa 

Ntomoko, bwawa la Mwisanga lilijengwa katika miaka ya 1978.  

Kutokana na bwawa hilo kujaa tope jingi (silting) lililosababisha kiasi cha maji kwenye bwawa 

hilo kuwa kidogo, bwawa halikuweza kuhudumia maeneo yaliyokuwa yamelengwa ya vijiji 17 

vya mradi wa Ntomoko. Kujaa tope kwenye bwawa hilo kulisababishwa nakuongezeka kwa 

wakazi pamoja nashughuli za kijamii na kiuchumi zilizo kuwa zinaendelea kufanyika kwenye 

bonde la mkondo wa maji uliokuwa unaingiza maji kwenye bwawa hilo, Aidha, ilionekana kuwa 

kuna umuhimu wa kujenga chujio la kuchuja tope ambalo lilikuwemo kwenye maji. 

 Wakati ujenzi ukiendelea ilionekana kuwa kadri muda ulivyokuwa ukipita tope lilikuwa 

likiongezeka kwa kasi kwenye maji ya bwawa na hata kwenye bwawa lenyewe. Pamoja na 

kuongezeka kwa tope kwenye maji, iliamuliwa kuwa maji ya bwawa hilo pamoja na kuwa na 

tope jingi yaanze kutumika kwa kupitishwa kwenye mabomba yaliyofungwa ili kuhudumia watu 

kwenye vijiji vilivyolengwa.  

Matokeo yake ni kuwa tope lilikwama kwenye mabomba, maji kushindwa kupita na mabomba 

mengi kufumuka na kusababisha ukosefu wa huduma ya maji kwa walengwa. Kutokana na 

tathmini iliyofanyika, kwa kuzingatia wingi wa maji kwenye chanzo cha maji ya mtiririko cha 

Ntomoko pamoja na mabomba yanayochukua maji kutoka kwenye chanzo hicho, mradi una 

uwezo wa kuhudumia watu wapatao 23,400 ambao kwa sasa wameongezeka mara tatu ya 

ilivyokuwa hapo mwanzo. 

 Kulingana na kipenyo cha mabomba na uchakavu wake hivi sasa, ni vigumu kwa maji kufika 

kwenye vijiji vingine vilivyopo mbali kutoka kwenye chanzo cha maji. 
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 Ndugu Mgeni Rasmi  

Hali ya Mfumo wa Maji Katika Eneo la Mradi wa Ntomoko  

Hali ya mfumo wa maji imekuwa siyo ya kuridhisha na kuweza kukidhi mahitaji ya maji 

kutokana na ongezeko la wakazi wa maeneo hayo kutoka watu 23,400 mwaka 1973 na kufikia 

takribani watu 75,800 mwaka 2018 (kutokana na sense ya mwaka 2012). Aidha, hakuna maji 

yakutosha yakupeleka kwenye vijiji 9 vya ukanda wa chini bila ya kuvifungia vile vijiji 8 

ambavyo viko karibu kabisa na chanzo.  

Mahitaji ya maji kwa vijiji 8 vya ukanda wa juu pia yameongezeka na kusababisha huduma ya 

maji kutolewa kwa mgao kwenye vijiji hivyo 8 vya Makirinya, Kirere cha Ng’ombe, Churuku, 

Mtakuja, Kinkima, Igunga, Jinjo na Lusangi. Vijiji 9 vilivyobaki vya Hamai, Songolo, 

Chandama, Mapango, Itolwa, Mlongia, Goima, Jenjeluse na Jangalo vilivyoko ukanda wa chini 

havipati maji kabisa.  

Ndugu Mgeni Rasmi,  

Kumekuwa na jitihada mbalimbali za kufanya ukarabati wa mradi huu ili kuweza kutoa huduma 

ya maji kwa Wananchi. Hata hivyo, katika kipindi chote cha ukarabati wa mradi huu, kumekuwa 

kukijitokeza changamoto mbalimbali ikiwa ni pamoja na mabomba kupasuka, maji kutotoka 

kwenye vituo, hivyo kusababisha mradi kutokidhi malengo yaliyo kusudiwa.  

Mnamo tarehe 04/05/2018 Wizara ya Maji na Umwagiliaji iliiandikia DUWASA barua 

ikielekeza kuchukua hatua za haraka ya kuandaa gharama zinazohitajika kukarabati mradi wa 

Ntomoko na kusimamia kazi ya ukarabati wa mradi huo. 

DUWASA kwa kushirikiana na Wahandisi wa Maji wa Wilaya za Kondoa na Chemba 

wamefanya usanifu wa mradi huu na kuanza taratibu za manunuzi ya Mkandarasi wa Ujenzi. 

Mradi huu utatekelezwa na kampuni ya CHINA RAILWAY SEVENTH GROUP COMPANY 

LIMITED chini ya usimamizi wa DUWASA pamoja na Wahandisi wa Maji wa Wilaya za 

Kondoa na Chemba.  

Ndugu Mgeni Rasmi, 

 Mradi huu wa maji utagharimu jumla ya Shilingi Bilioni 2. 269 za kitanzania ambao utawezesha 

maji kufika katika matenki ya Makirinya yenye lita 45,000, Kinkima lenye lita 90,000 na 

Lusangi lenye lita 90,000. Hivyo, mradi huu utaweza kuhudumia vijiji vya Ntomoko (Fai), 

Makirinya, Kinkima na Lusangi. 
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Ndugu Mgeni Rasmi, 

 Utekelezaji wa mradi huu utaanza tarehe 18/02/2019 yaani wiki moja baada ya kusainiwa kwa 

mkataba huu leo na utatekelezwa kwa miezi 12, hivyo utakamilika mwezi Februari, 2020.  

Ndugu Mgeni Rasmi Mradi huu utahusisha kazi zifuatazo; Ununuzi wa mabomba ya chuma 

(Ductile Ironna GS) yatakayotumika kukarabati maeneo yenye uchakavu kwa jumla ya umbali 

wa mita 8,000 yenye vipenyo vya 200mm (Urefu wa mita 5,000), 150mm (urefu wa mita 1,200) 

na 50mm (urefu wa 1,800m). Kuchimba na kulaza mabomba pamoja na viungio vyake. Kuweka 

air valves na washouts kwenye mtandao wa mabomba. Kujengea mabomba kwa zege (anchor 

blocks) ilikuyashikilia sehemu korofi (zenye mito, mifereji ya maji). 

 Kununua na kuweka pampu itakayo tumia Nishati ya jua kuhudumia Ntomoko (kitongoji cha 

Fai) Kukarabati matenki ya Makirinya (lita 45,000), Kinkima (lita 90,000) na Lusangi (lita 

90,000). Kujenga chemba mpya kwenye maeneo yatakayoongezewa valves na kukarabati zile za 

zamani. 

 Ndugu Mgeni Rasmi Fedha za kutekeleza mradi huu ambao mkataba wake tunausaini leo, 

zinatolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Maji.  

Ndugu Mgeni Rasmi Aidha, vijiji vingine vilivyobaki vya Mtakuja, Igunga, Goima, Songolo, 

Jinjo, Jangalo, Mlongia, Jenjeluse, Chandama, Itolwa, na Mapango, Serikali imetenga fedha 

kupitia ufadhiliwa India kwa ajili ya kujenga mabwawa katika eneo la Chemba na hivyo 

kuwapatia maji wananchi wa vijiji hivyo. Mradi huo unatarajiwa kuanza mwaka wa fedha 

2020/2021. 

 Asanteni kwa kunisikiliza. 


